คณะเทคโนโลยีการประมงฯ ม.แม่โจ้ จัด “งานปลามง FISH FEST 2022 เสริมสร้างทักษะผู้ประกอบการให้นักศึกษา
![](http://www.feel-donlinenews.com/wp-content/uploads/2022/09/9df6aca85df34b3ba41fda9d5e7f5f9b-1024x683.jpg)
วันที่ 7-8 กันยายน 2565 คณะเทคโนโลยีการประมงและทรัพยากรทางน้ำ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จัด “งานปลามง FISH FEST 2022 ครั้งที่ 2 ภายใต้โครงการพลิกโฉมมหาวิทยาลัยแม่โจ้ สู่มหาวิทยาลัยที่เชี่ยวชาญด้านเทคโนโลยี นวัตกรรมการเกษตรสมัยใหม่ โดยได้รับเกียรติจาก รศ.ดร.วีระพล ทองมา อธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่โจ้ เป็นประธานเปิดงาน 2565 ณ คณะเทคโนโลยีการประมงและทรัพยากรทางน้ำ มหาวิทยาลัยแม่โจ้
![](http://www.feel-donlinenews.com/wp-content/uploads/2022/09/33b309a096a443f3a0273c05d94f7ffa-1024x683.jpg)
![](http://www.feel-donlinenews.com/wp-content/uploads/2022/09/f1ba04adf59f43829ecb3846c7fa0cad-1024x683.jpg)
กิจกรรมในครั้งนี้ จัดขึ้น เพื่อร่วมส่งเสริมให้นักศึกษา และบัณฑิตจบใหม่ ได้เรียนรู้ทักษะการเป็นผู้ประกอบการ นำองค์ความรู้การเป็นผู้ประกอบการทางด้าน ธุรกิจประมงมาใช้ในการฝึกปฏิบัติจริง และร่วมมือกับเครือข่ายทั้งภายในและภายนอก ร่วมส่งเสริมและสร้างบรรยากาศการเป็นผู้ประกอบการ และเป็นการผลักดันเป้าหมายการเป็นมหาวิทยาลัย กลุ่มพัฒนาเทคโนโลยีและส่งเสริมการสร้างนวัตกรรมและสอดคล้องตามนโยบายการพลิกโฉม มหาวิทยาลัย (Reinventing)โดยได้รับการสนับสนุนจากธนาคารออมสิน สาขาแม่โจ้, อุทยานวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีเกษตรและอาหาร และ ศูนย์ความเป็นเลิศด้านนวัตกรรมทางการเกษตรสำหรับบัณฑิตผู้ประกอบการ
![](http://www.feel-donlinenews.com/wp-content/uploads/2022/09/0e737ba0df2c448097e4ec91b443308f-1024x683.jpg)
ภายในงานมีการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการ การเสวนาแลกเปลี่ยนประสบการณ์นักศึกษา/ศิษย์เก่าและผู้ประกอบการสู่ภาคธุรกิจ การจัดนิทรรศการและนำเสนอผลงานผลิตภัณฑ์ทางการประมงของนักศึกษา ศิษย์เก่า และอาจารย์ การจำหน่ายสินค้าทางการประมงของนักศึกษา บุคลากร ศิษย์เก่า และเครือข่ายชุมชนของคณะ การแข่งขันทักษะทางการประมง ได้แก่ การแข่งขันทอดแห การแข่งขันแพคถุงปลา กิจกรรมประกวดชุดรีไซเคิล และ กิจกรรมดนตรีในสวน ซึ่งได้ความความสนใจจากผู้เข้าร่วมงานเป็นจำนวนมาก
![](http://www.feel-donlinenews.com/wp-content/uploads/2022/09/643a5ec808ff47aeaadddc977c832c5b-1024x683.jpg)